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Na Mwandishi Wetu,
MOROGORO

WAZIRI Mkuu, - Kassimu
Majaliwa ameitaja mikoa ya

Morogoro, Iringa. Pwani. Lindi,
Arusha, Manyara, Kagera, Katavi,
Tabora, Tanga na Mwanza
kuongoza katika shida za kijamii
na kimazingira zinazosababishwa
na mifugo.

Amesema mikoa 11  hiyo
inakabiliwa na changamoto nyingi
zinazosababishwa na mifugo
ikiwamo migogoro va wakulima
na wafugaji. uharibifu wa vyanzo
vya maji na misitu iliyohifadhiwa
kisheria.

Katika kikao kazi cha viongozi
mkoani Morogoro jana,
Majaliwa alisema kikao hicho
kinachotokana na maelekezo
ya Rais Samia Suluhu Hassan
yanahusu kusimamia kwa karibu
sekta ya mifugo ili kutatua kero

“Leo (jana) tunaona
changamoto kubwa za wakulima
na wafugaji zinazosababisha

mauaji, wanakatana mapanga,
hata jana (juzi) niliangalia kwenye
runinga, nikaona kuna mahali
wakulima wanalalamika mifugo
imeingia kwenye mashamba yao
ya mpunga na kuharibu mazao,”
alisema,

Majaliwa alisema kutokana na
hali hiyo, kila kiongozi anapaswa

kuwajibika kwa kusimamia haki,

usalama na kutoa elimu elimu kwa
jamii ambayo kwa sasa imekuwa
na roho ya kikatili.

Majaliwa alisema kutokana

na migogoro hiyo ya wakulima

na wafugaji, jamii imekuwa na

chuki, pia kumekuwa na vitendo

vya rushwa miongoni mwa
viongozi ambao pia wamekuwa
wakichochea migogoro hiyo.
“Polisi wenyewe sasd
wameanza kudhibitiwa na

hivi
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ama Ulanga, polisi walifungiwa
ndani ya nyumba chini ya udhibiti
wa wananchi, tukifika hapo hiyo
haina tija. “Chombo cha ulinzi na
usalama kinadhibitiwa na raia, nini

. maana ya kuwapo kwake? Kwanini

imetokea ' . hiyo? Wananchi
wamechoka =~ au sisi viongozi
hatuwajibiki?” Majaliwa alihoji.
Alisema Mkuu wa  Nchi
anapoonyesha kutoridhishwa
na maeneo fulani, ni wajibu wa
viongozi hao kuweka mpango
mkakati wa pamoja wa kudhibiti

- changamoto za mifugo na kujua
- nini cha kufanya katika kukabiliana
na changamoto hiyo.

- Awali akitoa salamu za mkoa,

‘Mkuu wa mkoa wa Morogoro,

Fatuma Mwasa alisema kuwa yeye
pamoja na viongozi wenzake wako
tayari kupokea mna kutekeleza
maagizo na maelekezo yote
yatakayotolewa na Waziri Mkuu na
serikali kwa ujumla.

Alisema ujio wa Waziri Mkuu

umeleta faraja kwa viongozi na
wananchi wa Mkoa wa Morogoro.
Kikao hicho Kkiliwahusisha

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro,
Fatuma Mwasa, wakuu wa wilaya
zote za mkoa huo, wenyeviti wa
halmashauri, makatibu tawala
wa wilaya, wakuu wa taasisi za
umma ikiwamo Mamlaka ya
Wanyamapori (TAWA) na Wakala
wa Huduma za Misitu (TFS).
kamati za ulinzi na usalama za
wilaya na wakurugenzi kutoka
Wizara ya Kilimo na Wizara ya
Mifugo na Uvuvi.

Baadhi ya mawaziri
walioambatana na Waziri Mkuu ni
pamoja na Waziri wa Nchi Ofisi ya
Rais Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI). Anjela Kairuki;
Waziri wa Mifugo na Uvuvi,
Mashimba Ndaki; Naibu Waziri
wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo
ya Makazi, Ridhiwani Kikwete na
Naibu Waziri wa Kilimo, Antony
Mavunde.
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wa mifugo wilayani

Na MWANDISHI WETU

amewaagiza Wakuu wa Wilaya
kuitisha vikao na wafugaji

kujadiliana na kuweka namna bora

ya kufanya shughuli za ufugajiikiwa
ni pamoja na kutambua mifugo yote

iliyoko ndani ya wilaya husika na kuweka

zuio la mifugo mingine kuingizwa. -

Pia, Majaliwa ameagiza viongozi

katika mikoa na wilaya kuweka
mpango wa matumizi bora ya ardhi

~ katika maeneo yote yenye wafugaji na

wakulima katika vyanzo vya maji.
Majaliwa aliyasema

Naibu Makatibu wakuu, Kamati ya
Ulinzi na Usalama Mkoa na Wilaya za
Morogoro wadau na wasimamizi wa
masuala ya ardhi na mifugo kutatua,
changamoto za usimamizi wa masuala

AZIRI Mkuu Kassim Majaliwa, -

hayo -jana -
wakati akiongoza kikao cha pamoja
na Mawaziri wa Kisekta, Makatibu na_

ya ardhi ndani ya mkoa huo.
-Kikao hicho ‘kimefuatia maagizo

ya Rais Dk.Samia aliyoyatoa Desemba

22, mwaka huu,wakati akifunga njia ya
kuchepusha maji na kuanza ujazaji maji
katka Bwawa la kuzalisha umeme la
Julius Nyerere (JNHPP).

“Agizo la Rais ni lazima litekelezwe
kwa sisi wasaidizi kutimiza wajibu wetu
na kuweka mikakati ya kutekeleza agizo
hilo kwa ufanisi,”alisema.

Katika hatua nyingine, Majaliwa
aliwataka wakuu wa Wilaya kuunda
kamati za maridhiano baina ya wafugaiji

na wakulima, kutengeneza umoja kati.
ya makundi hayo mawili kwa kuwataka -

wawashirikishe

wafugaji  kuandaa

miundombinu ambayo wanyama wao - -
wataitumia kupata malisho, maji na .

majosho.

Pia alikemea vitendo vya rushwa

kuanzia katika ngazi ya viongozi wa

Serikali za vijiji, “Unakuta kiongozi wa

kijiji anaruhusu wéfugaji kutoka maeneo *

mbalimbali, kwa sababu tu amepewa
rushwa na anasahau athari ambazo

“Jambo lingine muhimu tutambue
maeneo yote ya wvyanzo vya maji,
pamoja na kutambua maeneo ambayo
ng'ombe wanaingia katika maeneo ya
vyanzo vya maji na kuwaondoa wote ili
maji yaendelee kutiririka kuelekea katika
bwawa la umeme,’ alieleza.

Vilevile ‘Majaliwa alikubaliana na
maombi ya Mkuu wa Mkoa wa Morogoro
la kuwaondoa wafugaji walioko katika
eneo la Mto Kilombero, ikiwa ni
utekelezaji wa agizo la Rais Dk.Samia. -

RC FATUMA MWASA

Awali,akizungumza  katika  kikao
hicho Mkuu- wa Mkoa wa Morogoro,
Fatma.Mwasa, alisema hali ya usimamizi
wa ardhi na vyanzo vya maji katika mkoa
huo siyo ya kuridhisha, kwani maeneo
mengi ya vyanzo vya maji'yameathirika
hivya zinahitajika jithada za haraka

- kunusuru hali hiyo.

“Maeneo ya madakio ya maji ya Mto

‘Kilombero hadi sasa yameathirika kwa
" asilimia 80 na asilimia 20 iliyobaki ndio

inayotegemewa kuzalisha maji katika
mto huo, tusipochukua hatua sasa hali
itakuwa mbaya zaidi.
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29 kwa

di Mijinl SERIKALI Imezula vifaranga 62,730 vya kuku
5"“""""' wa mayal kuingla nehinl, baada ya kubalnika
Imkakat kutokuwa na vibali na cheti cha afya.

vamu ya Taarifa lliyotolewa Jana kwa wyombo

i wa habari na Mkurugenzi wa Huduma za
nanyi Mifugo wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Profesa
Bapveniu Hezron Nonga, ilisema vifaranga hivyo ni

. hivyo mall ya K
ya Kampuni ya Phoenix Farm Limited ya
1akikisha Mkuranga, mkoan| Pwanl,
miradi Vifaranga hiwyo vilivyokuwa vikitokea
1 Chama nechini Ube &Ijl navluzulwa katika Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere {JNIA)

e eneo la mzigo; villkuwa vimehifadhiwa katika
i makasha 697 na vinaonesha kugharimu zaidi
e ya sh. milioni 200.2.

"Mkurugenzl wa kampuni na wakala wa
mmiliki wa vifaranga hivyo walikiri kutokuwa
na kibali, hivyo amevunja sheria ya magonjwa
yawanyama Sura ya 156 na Kanuni za Udhibiti
wa Usafirishaji wa Wanyama na mazao yake.

“Kanuni ya 26 ya Kanuni za Udhibiti wa
Usafirishaji wa Wanyama na Mazao yake ya
mwaka 2007 inabainisha, ikiwa wanyama au
mazao ya wanyama yatafika nchini bila kibali
na cheti cha afya ya wanyama au mazao ya
wanyama, mkaguz| aliyeko kituo cha ukaguzi
azuie uingizaji wa wanyama au mazao ya
wanyamaiusika nchini,” alifafanua.

Alisemna vifaranga hivyo vimezuiwa kuingia
kwa sababu ni mzigo hatarishi, hivyo Wizara {a
Mifugo naUvuviimeutakauongoziwaMamlaka
ya Mapato Tanzania (TRA) tawi la Uwanja wa
Ndege Dar es Salaam, kuielekeza Kampuni

Mkurugenzi wa kampuni na
wakala wa mmiliki wa vifaranga
hivyo walikiri kutokuwana =~
kibali, hivyo amevunja sheria
yamagonjwa ya wanyama Sura
ya 156 na Kanuni za Udhibiti wa
Usafirishaji wa Wanyama na
mazao yake.

Profesa Hezron Nonga

ya Phoenix Farms Limited kuvirudisha nchini
Ubelgiji kwa' sababu vinaweza kuhatarisha
usalama wa kuku nchini.
Pia, amemtaka Mkurugenzi wa Kampuni
la Kampuni- ya Phoenix Farms Limited,
uviondoa vifaranga hivyo katika maeneo ya
uwanja wa ndege na kuvirudisha alikovitoa.

’ Mwaka 2006 Tanzania iliweka zuio la
-~ uingizaji wa kuku na mazao yake kutokana
D) na mlipuko wa ugonjwa wa mafua makali ya

/ ndege duniani (HPAI).
Mkurugenzl huyo alisema kutokana na
7 zuio hilo, nchi imeendelea kuwa salama dhidi
ya ugonjwa huo ambao umeathiri nchi nyingi
= dunbanl.
i onjwa wa mafua makali ya ndege
32::;2 huam%ukiza wanyama na binadamu na
hutokea kwa njia ya mlipuko na kusababisha
Al va madhara makubwa ikiwemo wvifo vingi-vya
isi il - kuku na ndege wa porini. -
vifikia Njia za kudhibiti ugorjwa huo ni kuzingatia
1 wote usafi katika mabanda ya kuku na karantini
ya kuzuia kuingiza kuku, ndege wengine na
mazao yao.

Pia, aliwataka Watanzania na wadau wa
kuku kuzingatia sheria, kanuni na miongozo
iliyopo ya kudhibiti kuingla na kuenea
maionjwa ya kuku nchini - kulinda usalama
wa kuku, ndege wengine na afya ya jamii ya

wa wananchl kwa ujumla,
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